
Jinsi ya

Kipeperushi hiki kimetayarishwa kutokana na taarifa ambazo awali zilitayarishwa na WHO/AED. 
Kimetayarishwa na Quality Assurance Project (QAP), inayoongozwa na University Research Co., LLC  
(URC), chini ya mkataba Namba GPH-C-00-02-00004-00 wa Shirika la Misaada la Marekani (USAID),  
kupitia mfuko wa Rais wa Marekani “President’s Emergency Plan for AIDS Relief” (PEPFAR). June 2013.

Mlishe mtoto zaidi kadiri anavyokua
Anza  chakula cha nyongeza mtoto 
anapotimiza miezi 6
Aina ya chakula: 
Uji, chakula kilichopondwa vizuri
Idadi ya milo: 
Mara 2 kila siku
Kiasi cha kumlisha: 
Mlishe vijiko 2-3 vya chakula kila mlo.

Umri wa miezi 7 – 8
Aina ya chakula: 
Chakula kilichopondwa
Idadi  ya milo: 
Mara 3 kwa siku
Kiasi cha kumlisha: 
Mlishe theluthi mbili (2/3) ya kikombe  
kila mlo. (Kikombe 1=ml 250)
Umri wa miezi 9 – 11
Aina ya chakula: 
Chakula kilichokatwa vipande vidogo 
vidogo au kilichopondwa na kile 
ambacho mtoto anaweza kushika 
mwenyewe
Idadi  ya milo: 
Mara 3 kila siku pamoja na asusa 1
Kiasi cha kumlisha: 
Mlishe robo tatu (3/4) ya kikombe kila 
mlo. (Kikombe 1=ml 250)

Umri wa miezi 12 – 24
Aina ya chakula: 
Vyakula vinavyoliwa na familia, vikatwe- 
katwe au kupondwa kama ikibidi
Idadi ya milo: 
Mara 3 kila siku pamoja na asusa 2
Kiasi cha kumlisha: 
Mlishe kikombe kimoja kilichojaa kila 
mlo. (Kikombe 1=ml 250)

Kumbuka
     Kati ya umri wa miezi 6 na miaka 2 watoto 

wanaendelea kuhitaji maziwa ya mama kila 
siku, pamoja na vyakula vyenye virutubishi,  
kwa ajili ya nishati na afya. Kama mtoto 
hanyonyeshwi atahitaji vikombe 2 (500 ml)
vya maziwa kila siku mpaka  atimize miaka 2 au 
zaidi. Kama huwezi kupata maziwa, mwone 
mnasihi kwa ushauri.  Wakati ukisubiri, kupata 
maziwa mpe  mtoto mlo 1 hadi 2 zaidi kila siku.

     Epuka kumpa  mtoto vinywaji visivyo na virutubisho 
kwa mfano  chai, kahawa,  soda au juisi bandia. 
Mpe mtoto maji ya matunda halisi  kwa kiasi.

     Maziwa halisi  ya wanyama na maji wanayopewa 
watoto lazima yachemshwe. Watoto wenye miezi 
6 na zaidi wapewe  
kukidhi kiu.

      Kila mara mlishe mtoto wazi. 
Epuka kutumia  chupa na chuchu  
pia huweza kumsababishia mtoto maradhi.

     Kuongezeka uzito ni ishara ya afya bora na lishe nzuri. Endelea 
kumpeleka mtoto kwenye kiliniki kila mwezi ili kuchunguza afya, 
kupata chanjo  na kufuatilia ukuaji na maendeleo yake.

     Mtoto akiwa mgonjwa mpe  milo midogo mara kwa mara na 
vinywaji kwa wingi, maziwa ya mama au maziwa mengine. 
Mlishe mtoto vyakula vya aina mbalimbali anavyopendelea. 
Akipona ongeza kiasi cha chakula na idadi ya milo.

Kumlisha
Mtoto

Baada ya Miezi 6



Baada ya Miezi 6

Chepesi au 
majimaji
sana

Uzito  
unaofaa

   Maziwa ya mama ni chakula 
na kinywaji  pekee kinachoto-
sheleza mahitaji ya mtoto tangu 
anapozaliwa mpaka anapotimiza 
umri wa miezi 6. Mtoto asipewe 
chakula kingine chochote hata 
maji katika kipindi hicho.

   Baada ya miezi 6 maziwa ya 
mama pekee hayatoshelezi 
mahitaji ya mtoto ya lishe. 
Mtoto anahitaji  kuanza kulishwa 
taratibu vyakula mchanganyiko 
na vya kutosha ili akue vizuri.

   Maziwa ya mama huendelea kuwa 
sehemu muhimu ya chakula cha 
mtoto mpaka  atimize angalau 
umri wa miaka 2.

   Wakati wa kumlisha mtoto 
mwenye umri kati ya miezi 6 
hadi 12, kila mara mpe maziwa 
kwanza kabla ya kumpa  chakula 
kingine.

   Kwa mama aliyeambukizwa VVU ni muhimu kumwona mtoa 
huduma wa afya kupata unasihi wa jinsi ya  kumlisha mtoto na 
matumizi ya dawa za kuzuia na kupunguza  makali ya VVU

   Watoto walishwe mara kwa mara kwa sababu matumbo yao ni 
madogo na huweza kula chakula kidogo kwa mara moja.

Nahitaji kufahamu nini? Mtoto wako anapoanza kula Utayarishaji na uhifadhi salama 
wa chakula cha mtoto   Mpe mtoto kijiko 1 au 2 vya chakula laini, mara mbili kila 

siku. Ongeza kiasi, uzito na aina za vyakula taratibu kadri 
mtoto anavyokua. Kwa kuanzia, chakula cha mtoto kiwe 
laini, lakini kisiwe chepesi  au majimaji sana.

   Kadri mtoto anavyozoea kula na kutafuna aina mbalimbali za 
vyakula, aanze taratibu kula vyakula vilivyopondwa na vizito zaidi.

   Boresha uji na chakula cha mtoto kwa kutumia 
maziwa, karanga zilizokaangwa na kupondwa, au 
mbegu nyingine za mafuta.

   Pamoja na vyakula vikuu kama uji, wali, ndizi na 
viazi vya kuponda, pia mtoto anahitaji  vyakula 
vya jamii ya kunde, nyama, kuku, 
samaki au mayai kila siku pamoja 
na mboga za majani na matunda 
ambavyo humpatia virutubisho. 

   Chakula cha mtoto huweza 
kuongezwa mafuta na sukari 
kwa kiasi ili kuongeza nishati 
lishe. Mafuta pia husaidia 
ufyonzwaji wa haraka wa 
baadhi ya vitamini na 
huongeza ladha ya chakula.

   Kutumia unga  wa kimea, na 
vyakula vilivyochachushwa 
huongeza ubora na uyeyushaji 
chakula.

   Mama au mlezi anawe mikono yake 
kwa sabuni na maji safi yanayotiririka 
kabla ya kutayarisha chakula, kabla na 
baada ya kumlisha mtoto. Ni muhimu 
kunawa  mikono  baada ya kwenda 
chooni  au kumhudumia mtoto 
aliyejisaidia. Mikono ya mtoto ni 
lazima inawishwe pia.

   Vyombo vyote vinavyotumika vioshwe 
vizuri kwa maji safi na sabuni na 
vihifadhiwe vikiwa vimefunikwa. 
Epuka kutumia chupa na chuchu kwa 
vile ni vigumu  kuzisafisha, pia huweza 
kumsababishia mtoto maradhi.

   Mtoto ajifunze taratibu kula mwenyewe. 
Hata hivyo, inabidi asimamiwe na mtu 
mzima au mtoto mkubwa ili kuhakikisha 
amekula  chakula cha kutosha bila 
kukichafua.

   Tayarisha chakula katika mazingira safi 
na kukihifadhi kikiwa kimefunikwa. 
Mtoto anapaswa kuwa na vyombo vyake 
vya kulia chakula. Mlishe mtoto chakula 
mara baada ya kukitayarisha. Usimpe 
chakula kilichobaki au kiporo.
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    Kila wakati chunguza kinywa cha 
mtoto kama kina utando au vidonda. 
Ukigundua tatizo lolote mwone mtoa 
huduma wa afya mara moja ili atibiwe.

    Hakikisha mtoto amepakatwa na 
kuwekwa vizuri kwenye titi na sehemu 
kubwa nyeusi inayozunguka chuchu 
imeingia kinywani mwa mtoto Mwone 
mnasihi au mtoa  huduma wa afya mara 
tu tatizo linapojitokeza kwa ushauri na 
matibabu.

     Jitahidi usikose kunyonyesha kwani matiti 
yako yanaweza kujaa mno na mtoto 
anaweza kushindwa kunyonya. Kama 
utashindwa kunyonyesha basi kamua 
matiti yako kupunguza maziwa. Maziwa 
yaliyokamuliwa yanaweza kuhifadhiwa 
sehemu yenye joto la kawaida k wa saa 
6-8; kwenye jokofu la kawaida saa 24 na saa 
72 kwenye jokofu la kugandisha.

    Ulishaji wa mtoto unaochanganya 
maziwa ya mama na maziwa mengine, maji, vinywaji au vyakula 
vingine kabla ya mtoto  miezi  6 sio mzuri kwa afya ya 
mtoto wako. Hii inaweza kupunguza kiasi cha maziwa yanayotoka 
na pia huweza kusababisha mtoto kuugua. Ikiwa kuna matatizo 
yanayokufanya ushindwe kumpa  mtoto maziwa yako pekee, 
mwone mnasihi. 

     Mtoto akitimiza umri  wa miezi 6  apewe  vyakula vya nyongeza 
vya mchanganyiko kutoka katika makundi yote 5 ya vyakula 

usalama. Mwone mnasihi kwa 
ushauri kuhusu muda na jinsi ya kumwanzisha mtoto wako 
vyakula vya nyongeza.

Jinsi ya kuzuia matatizo Kumbuka Kunyonyesha
Mtoto Wako

    Kama chuchu zina michubuko au maumivu 
inaashiria kuwa mtoto hajawekwa vizuri 
kwenye titi. Kunyonyesha hakusababishi 
maumivu. Utahitaji kuelekezwa  jinsi ya 
kumpakata na kumweka mtoto kwenye titi.

     Ukipata michubuko kwenye chuchu pakaa 
maziwa yako na yaache yakauke. Hii inasaidia 
kuponyesha michubuko hiyo. Usitumie kitu 
kingine chochote kama krimu au dawa isipokuwa 
pale utakaposhauriwa na mtoa huduma wa afya. 

     Kama mama  ameambukizwa VVU, na chuchu 
zina michubuko au zinatoa damu ni bora kukamua 
na kumwaga maziwa hayo mpaka  titi lipone. 
Mama anyonyeshe titi lisilo na tatizo.

     Iwapo una maswali yanayohusu ulishaji wa mtoto wako, mwone 
mnasihi upate msaada. Kuwa makini na dalili za kuhara,  homa, 
kupumua kwa shida, au kukataa chakula. Unapogundua moja ya 
dalili hizi mpeleke mtoto katika kituo cha huduma za afya haraka.

     Maambukizi mapya ya VVU wakati wa kunyonyesha huongeza 
uwezekano wa maambukizi kwa mtoto. Fanya ngono salama kwa 
kutumia  kondomu kila mara na kwa usahihi. Mwone mnasihi wa 
uzazi wa mpango mara baada ya kujifungua.



 

     Maziwa ya mama ni chakula 
bora  kwa mtoto. Humpatia 
virutubishi  vyote na maji 
anayohitaji kwa ukuaji katika 
miezi 6 ya mwanzo.

     Maziwa mazito ya njano 
amabayo huitwa kolostramu 
yanayotoka siku chache za 
mwanzo ni muhimu sana, kwa 
sababu humkinga mtoto wako 
dhidi ya maradhi mengi.

     Kunyonyesha maziwa ya mama 
pekee inamaanisha kumpa  
mtoto maziwa ya mama tu bila 
kitu kingine chochote (maziwa 
ya aina nyingine, maji, vinywaji 
au vyakula) kwa miezi sita 
ya mwanzo isipokuwa dawa 
zilizoshauriwa na daktari au 
muuguzi. 

    Ni muhimu sana kuanza 
kunyonyesha mtoto maziwa 
ya mama pekee mara baada ya 
kuzaliwa, ndani ya muda wa saa 
moja, na kuendelea kufanya 
hivyo mpaka  anapotimiza umri 
wa miezi 6.

     Mama aliyeambukizwa VVU 
anaweza kumuambukiza mtoto 
VVU kupitia maziwa yake, 
hata hivyo siyo watoto wote 
wanaambukizwa. 

Natakiwa kufahamu nini?  
Kunyonyesha Mtoto Wako

Ni jinsi gani ninyonyeshe? Kuendelea kunyonyesha

Kunyonyesha maziwa ya mama pekee hupunguza uwezekano wa 
mtoto kuambukizwa VVU. Ili kumlinda mtoto, ni muhimu kupima 
na kutambua hali yako ya maambukizi ya VVU.

     Anza kumnyonyesha mtoto mara 
baada ya kujifungua ndani ya  
muda wa saa moja. Unapoanza 
kunyonyesha unapaswa 
kumpakata na kumweka mtoto 
ipasavyo kwenye  titi ili kuzuia 
kuumiza chuchu zako.

    Tumbo la mtoto ligusane na tumbo 
lako. Hakikisha umempakata mwili 
mzima  na sio kichwa tu. Gusisha 
midomo ya mtoto na chuchu yako. 
Mtoto akipanua mdomo, msogeze 
haraka kwenye titi, ukilenga 
mdomo wa chini wa mtoto kuwa 
chini kidogo ya chuchu. 

     Hakikisha sehemu kubwa ya 
eneo  jeusi linalozunguka chuchu 
limeingia  kinywani mwa mtoto. 
Ulimi ujitokeze  na kufunika 
chini. Kama mtoto hajapakatwa 
vizuri, au ukisikia maumivu yoyote, 
mtoe mtoto taratibu kwenye titi na 
jaribu tena kumweka vizuri.

    Utatambua kuwa mtoto 
ananyonya vizuri kwa kuona 
yafuatayo 

  — amefungua kinywa sawasawa
  — midomo ya chini imebinuka nje
  — kidevu kinagusa  titi
  — mashavu yako mviringo

     Mtoto wako anyonye taratibu na 
kupumzika katikati. Unaweza pia 
kumsikia mtoto akimeza maziwa.

     Mwache mtoto anyonye titi moja 
mpaka  aachie mwenyewe. Hii 
itahakikisha kuwa mtoto anapata 
maziwa yenye virutubisho  vyote 
na maji pia, halafu mpe mtoto titi 
jingine iwapo atahitaji kuendelea 
kunyonya. 

     Mnyonyeshe mtoto wako mara  
kwa mara usiku na mchana kadri 
anavyotaka, angalau mara 10 
katika saa 24. Endapo mtoto analia 
na kuhitaji kunyonya mara kwa 
mara kwa kipindi fulani usiwe 
na wasiwasi. Hii ni kawaida na 
inaashiria kuwa mtoto anakua.

     Kunyonyesha mara kwa mara husaidia mwili kutengeneza maziwa 
ya kutosha na pia huzuia matiti kujaa sana, kuvimba  na kuuma. 
Mtoto alale karibu nawe ili iwe rahisi kwako kunyonyesha.

     Utafahamu kuwa mtoto wako anapata maziwa ya kutosha 
ikiwa anapata haja ndogo angalau mara 6 kwa siku. Mkojo wake 
unatakiwa kuwa na rangi ambayo haikukolea na  

          usiwe na harufu kali.
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Nimlisheje mtoto maziwa  
yaliyokamuliwa?

Kumbuka

    Wewe au mlezi anaweza kumlisha mtoto wako maziwa haya kwa 

haraka kunywa kwa kikombe. 

    Epuka kutumia chupa na chuchu 

           pia huweza kumsababishia mtoto 
                                                    maradhi. Pia huweza kumchang  
                  anya mtoto na kumfanya akatae 
                    kunyonya.

    Kama mtoto hatamaliza 
maziwa yaliyokamuliwa 
kwa mlo mmoja, yaliyobaki 
kwenye  kikombe 
yamwagwe.

     Kila mara osha vyombo vya 
kumlishia mtoto kwa kutumia maji 

    Nawa mikono yako kwa sabuni  na 

baada ya kukamua  maziwa.

    Maziwa yaliyokamuliwa yanaweza 
kuhifadhiwa katika sehemu ya ubaridi 
kwa saa 6.

    Wewe au mlezi anaweza kumlisha 
mtoto wako maziwa haya kwa ku-

mtoto mchanga hujifunza  haraka 
kunywa kwa kikombe.

     Iwapo utapenda kufahamu zaidi jinsi 
ya kukamua maziwa ya mama au 
kama unahitaji taarifa zaidi kuhusu 
ulishaji wa mtoto wako, mwone 
mnasihi.



Kukamua Maziwa ya Mama

Natakiwa kufahamu nini?
Kuna sababu nyingi muhimu na za manufaa za kukamua maziwa 
ya mama. Unaweza kukamua maziwa yako kwa sababu zifuatazo: 

    Ili mtoto anywe maziwa yako 
wakati wewe uko mbali naye 
kwa muda. 

    Iwapo matiti yamejaa  sana, 
yanauma na mtoto anapata taabu 
kunyonya.

    Iwapo mtoto amezaliwa  njiti au 
mdogo sana na hawezi kunyonya 
kutoka kwenye titi vizuri.

    Iwapo mtoto ni dhaifu au 
anakataa kunyonya.

    Kusaidia maziwa yaendelee 
kutengenezwa iwapo mtoto au 
mama anaumwa.

    Kupakaa kama tiba kwenye 
chuchu zenye michubuko au 
mipasuko ili  kuzisaidia zipone.

Jinsi ya kukamua maziwa yako

    
vinavyotumika kwa maji 

    Inashauriwa kuchemsha 
vyombo hivi kila mara 
kuhakikisha kwamba ni 

    Kila mara nawa mikono  
 

yanayotiririka kabla na 
baada ya kukamua 
maziwa.

    Mtu akikuchua  sehemu 
ya juu ya mgongo inaweza  
kusaidia maziwa kutoka.

    Kaa sehemu yenye utulivu. Wakati mwingine inasaidia kukanda 
matiti kwa kitambaa cha uvuguvugu ili kusisimua maziwa  kutoka.

    Weka kidole gumba juu ya sehemu nyeusi ya titi inayozunguka 
chuchu na kidole shahada kwenye sehemu nyeusi chini ya chuchu. 
Shikilia titi lako kwa vidole vilivyosalia.

     Bonyeza titi kuelekea kifuani kwa kidole gumba na shahada 
taratibu na kwa pamoja. Endelea kukamua maziwa kwenye titi. 
Njia hii haipaswi kukuumiza. Iwapo utasikia maumivu, ujue kuwa 
unavyokamua siyo sahihi.

     Bonyeza hivyo hivyo kuzunguka sehemu nyeusi ya titi ili kutoa 
maziwa katika sehemu zote za titi. Usikamue chuchu au kusugua 
vidole kwenye ngozi ya titi.

    Kamua titi moja kwa dakika 3 hadi 5 mpaka  maziwa 
yanapopungua kutiririka halafu kamua titi la pili. Kisha rudia 
matiti yote.

    Badili  mikono unaposikia kuchoka.  Unaweza kutumia  mkono 
wowote kwa titi lolote. Kwa kawaida huchukua dakika 20 mpaka  
30 kutoa maziwa yote.

    
ukiwa tayari kumlisha mtoto. Maziwa haya yanaweza kuhifadhiwa 
katika joto la kawaida kwa saa 6- 8, saa 24 katika jokofu la kawaida  
na saa72 kwenye jokofu la kugandisha.



Lishe

 

 

Utayarishaji salama wa chakula

Wakati wa Ujauzito  
na Kunyonyesha

VVU na lishe

Linda Afya Yako
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    Kila mara nawa mikono kwa sabuni na maji 
yanayotiririka kabla ya kutayarisha na kula 
chakula. 

     Weka vyombo na sehemu ya kutayarishia 
chakula katika hali ya 

     Pika nyama, samaki na mayai mpaka viive
       kabisa ili kuepuka maambukizi.

     Osha mbogamboga kabla ya kuzikatakata, 
zipikwe mara moja kwa muda mfupi na 
kuliwa mara baada ya kupika ili kuhifadhi  
virutubishi.

     Osha vizuri matunda na mbogamboga 
zinazoliwa bila kupikwa.

    Anza kuhudhuria kiliniki ya wajawazito 
mara unapogundua kuwa mjamzito katika 
miezi 3 ya mwanzo ili kufuatilia afya yako 
na ukuaji wa mtoto wako.

    Usitumie pombe, dawa za kulevya au 
bidhaa zenye tumbaku.

    Tumia vidonge vya kutibu minyoo ili 
kuzuia upungufu wa damu.

    Pumzika mchana hasa miezi 3 ya mwisho  
ya ujauzito na miezi ya mwanzo baada ya 
kujifungua.

    Tumia dawa za kuzuia malaria na 
chandarua kilichowekwa dawa ili kuzuia 
malaria na upungufu wa damu.

    Ni vyema kusubiri miaka 3 baada ya 
kujifungua kabla ya kupata ujauzito 
mwingine ili kuwezesha mwili kurudi 
kwenye afya nzuri.

Vidokezo vingine muhimu

    Ni muhimu wanawake wote kujua hali 
zao za maambukizi ya VVU, na hasa 
wajawazito au wanaonyonyesha.

    Ili kujua hali yako ya maambukizi 
ya VVU inabidi upime damu. 

    Kama umeambukizwa VVU, mwone 
mtoa huduma kwa ajili ya uangalizi, tiba  
na upate ushauri wa jinsi ya kumlisha 
mtoto wako.

    Kama umeambukizwa VVU tumia dawa za 
ARVs kulingana na miongozo iliyopo.

    Kama umeambukizwa  VVU, unahitaji 
chakula  cha nyongeza kupata nguvu  
zaidi. Hali ya kuwa na VVU huongezea 
mwili wako mahitaji ya lishe, pia huweza 
kupunguza hamu ya kula

    Jikinge wewe na mtoto wako na 
maambukizi ya VVU na magonjwa 
mengine ya ngono wakati wa ujauzito 
na kunyonyesha kwa kufanya ngono 
salama.. Mwone  mnasihi wa uzazi wa 
mpango mara baada ya kujifungua.



 
 

 

Zingatia Lishe Bora

Kula vyakula vya aina mbalimbali

Kula Mlo Kamili Linda Afya Yako

Jinsi ya kupanga mlo kamili

Lishe bora hukusaidia
 

 
 

 
 

Wanawake wajawazito na  
wanaonyonyesha wanahitajiUkiwa mjamzito au unanyonyesha mwili wako unahitaji mlo kamili 

unaotokana na vyakula vya aina mbalimbali. Kula vyakula mbalimbali 
kila siku husaidia kuhakikisha kuwa unapata nguvu  na virutubisho  
vyote unavyohitaji wewe na mtoto wako.

    Kuongeza uzito angalau kilo 12 wakati wa ujauzito kwa wastani 
wa kilo 1 kila mwezi.

   Kuzuia upungufu wa damu.

   Kuboresha ukuaji wa mtoto wako kimwili na kiakili.

    Kuutayarisha mwili kwa ajili ya kunyonyesha. Mahitaji ya 
chakula na virutubishi ni makubwa unaponyonyesha kuliko 
ukiwa mjamzito.

    Kupunguza uwezekano wa kupata mtoto mwenye uzito 
pungufu, kujifungua kabla ya wakati au kupata mtoto mfu.

Kula walau milo 3 iliyo kamili na asusa (vitafunwa) walau mara 2  kwa 
siku. Chagua vyakula kutoka kila kundi katika makundi yafuatayo:

Vyakula vya Nafaka, Viazi, 
Muhogo na Ndizi
kwa mfano: mahindi, mtama, mchele, 
ulezi, ngano, muhogo, ndizi za kupika, 
viazi vitamu, viazi vikuu na magimbi

Vyakula vya Jamii ya Kunde 
na vya Asili ya Wanyama
kwa mfano: maharage, njegere,  
karanga, mbaazi, kunde, nyama, 
mayai, maziwa, samaki, dagaa, kuku 
na wadudu wanaoliwa kama vile 
senene, kumbikumbi nk.

Matunda
kwa mfano:  embe, ndizi mbivu, papai,  
pera, chungwa, ubuyu, nanasi, 
pesheni, parachichi na zambarau

Mbogamboga
kwa mfano:  mchicha, majani ya 
maboga, kisamvu, matembele, bamia, 
karoti, nyanya chungu, nyanya, 
matango, mlenda, boga na biringanya

Mafuta na Sukari
kwa mfano:  mafuta ya alizeti, nazi, 
mawese, mbegu zitoazo mafuta, 
majarini, siagi, sukari na asali

Mafuta yakiongezwa kwenye mbogamboga na vyakula vingine hubo- 
resha ufyonzaji wa baadhi ya vitamini na huongeza nguvu mwilini.

     Kula chakula kingi katika kila mlo au kula 
milo midogo midogo mara nyingi.

    Kula asusa kati ya mlo na mlo walau 
mara 2 kwa siku

     Kula matunda na mbogamboga kwa wingi 
katika kila mlo.

    Kunywa maji ya kutosha kila siku  (glasi 8 
au lita 1.5).

    Kuepuka kunywa chai au kahawa pamoja 
na  mlo kwani huzuia ufyonzaji wa madini 
ya chuma na huweza kusababisha upun-
gufu  wa damu. Ni vyema kunywa chai au 
kahawa  saa moja kabla au baada ya kula.

Utahitaji virutubishi gani 
vya nyongeza?

     Kipindi chote cha ujauzito, hadi miezi 
3 baada ya kujifungua unahitaji vidonge 
vya madini ya chuma na vya foliki asidi 
kuzuia upungufu wa damu. Ni vyema kumeza 
vidonge vya madini ya chuma pamoja na chakula ili kuongeza ufyonzaji 
na kupunguza maudhi madogo madogo, hasa kichefuchefu.

      Kila mara tumia chumvi yenye madini joto kuzuia upungufu wa madini 
joto mwilini.

     Kunywa matone ya vitamin A mara baada ya kujifungua au ndani ya 
kipindi cha wiki 8  za kujifungua kama utakavyoshau riwa na mtoa 
huduma. Hii itasaidia kujenga kinga ya mwili wa mtoto wako. 

     Kila mara fuata maelekezo unayopewa na wahudumu wa afya.

 


